Shaida matakan farko na jaririnmu abu ne mai ban sha'awa wanda ba za a manta da shi ba. Yana nuna farkon sabon mataki a cikin ci gaban ci gaban su.
A matsayin iyaye, abu ne na kowa a duniya cewa za ku so ku saya musu takalma na farko na kyawawan takalma. Duk da haka, akwai daban-dabantakalman jariraia kasuwa kwanakin nan, ciki har da silifas, sandal, sneakers, takalma da takalma. Lokacin yin la'akari da zaɓuɓɓukanku, yana iya zama mai ban sha'awa don yanke shawarar waɗanda suka dace da ƙaramin ku.
Kada ku damu! A cikin wannan jagorar, za mu ɗauki wasu daga cikin damuwa na iyaye, kuma za mu bi ku ta hanyar duk abin da kuke buƙatar sani game da zabar takalman takalman jariri don ƙananan ku.
Don haka ko kun kasance mahaifiya ta farko ko ƙwararrun iyaye masu neman shawara mai taimako, karantawa don jagorar ƙarshe don zaɓar takalman jariri.
Yaushe jaririna zai fara saka takalma?
Bayan jaririn ya ɗauki matakansa na farko, ƙila za ku iya tunanin kuna son siyan takalman jariri kai tsaye. Ka tuna a wannan lokacin, ba kwa so ku tsoma baki tare da motsin yanayi na rarrafe ko tafiya.
A cewar Cibiyar Nazarin Ilimin Yara ta Amirka (AAP), yara suna koyon tafiya ta hanyar kama ƙasa da yatsunsu da kuma amfani da diddige su don kwanciyar hankali. Don haka lokacin da kuke gida, ana ba da shawarar ku bar ɗanku ba takalmi kamar yadda zai yiwu don haɓaka haɓakar ƙafar dabi'a. Lokacin da kuka taimaki jaririnku ya sami ƙafar su (a zahiri), yana ba da damar ƙananan tsokoki a ƙafafunsu don haɓakawa da ƙarfafawa.
Haka nan jaririn naku zai yi yawo da yawa lokacin koyon tafiya. Sanya takalma masu wuyar gaske zai haifar da shinge mara amfani tsakanin ƙafafunsu da ƙasa. Hakanan zai yi musu wuya su iya kamawa da sanin yadda za su daidaita kansu.
Da zarar jaririnku yana ɗaukar matakai a cikin gida da waje, ƙila ku yi la'akari da siyan su biyu na daidaitattun takalma na farko. Don ƙananan ƙafafu, nemo mafi sassauƙa, da mafita na halitta.
Abin da za a nema a cikin takalman jariri?
Idan ya zo ga takalman jariri, akwai wasu mahimman abubuwa da kuke buƙatar nema:
•Ta'aziyya:Ya kamata takalman jarirai su kasance masu dadi. Ya kamata su dace da kyau amma ba sosai ba, kuma yakamata a yi su daga kayan laushi waɗanda ba za su fusata fata mai laushi ba.
• Kariya: Babban manufar takalman jarirai shine don kare ƙafar yaranku daga faɗuwa da raunuka. Nemo takalma mai goyan baya wanda zai kwantar da matakan yaranku yayin da suke koyon tafiya.
•Kayayyaki: Tabbatar cewa takalman jarirai an yi su ne daga kayan dorewa. Ya kamata su iya jure yawan lalacewa da tsagewa, kuma ya kamata su kasance da sauƙin tsaftacewa don ku iya sa su zama sabo har tsawon lokaci.
•Fit: Dole ne takalman jariri ya dace daidai; in ba haka ba, za su iya sa jaririn ya yi tafiya ya fadi. Yakamata su kasance masu santsi amma ba matsi ba. Takalmin da suka yi girma kuma na iya zama haɗarin aminci.
•Sauƙi don saka: Dole ne takalma su kasance da sauƙi don sakawa da cirewa, musamman ma lokacin da yaron ya fara koyon tafiya. Kauce wa takalma tare da yadudduka ko madauri, saboda suna iya zama da wuya a sarrafa.
•Taimako: Takalma na jariri yana buƙatar ba da tallafi mai kyau ga ƙafar jariri. Wannan yana da mahimmanci musamman a farkon watanni lokacin da kasusuwan jariri har yanzu suna da laushi kuma suna iya lalacewa. Nemo takalma tare da sassauci da tallafi.
•Salo: Takalma na jarirai sun zo da nau'o'i daban-daban, don haka za ku iya samun cikakkiyar nau'i don dacewa da kayan jaririnku. Har ila yau, akwai nau'ikan launuka da kayayyaki da za a zaɓa daga, don haka za ku iya samun takalma da za ku so.
•Nau'in: Akwai nau'ikan takalman jarirai iri uku: tafin kafa mai laushi, tafin kafa mai wuya, da masu tafiya kafin tafiya. Takalma mai laushi mai laushi ya fi dacewa ga jarirai da jarirai saboda suna barin ƙafafunsu suyi motsi da motsi. Takalma mai wuyar gaske na jarirai suna fara tafiya, yayin da suke ba da ƙarin tallafi. Masu tafiya kafin tafiya sune takalman jarirai masu laushi tare da riko na roba a kasa don taimakawa wajen kiyaye jariri yayin da suke koyon tafiya.
•Girman: Yawancin takalman jariri suna zuwa a cikin watanni 0-6, watanni 6-12, da watanni 12-18. Yana da mahimmanci a zaɓi takalman jarirai waɗanda suke da girman da ya dace. Za ku so ku zaɓi girman da ya fi girma da ɗan girma fiye da girman takalmin ku na yanzu domin su sami ɗaki mai yawa don girma.
Shawarwarin Takalma daga Cibiyar Nazarin Ilimin Yara na Amurka
AAP yana ba da shawarar waɗannan abubuwa yayin la'akari da shawarwarin takalma ga yara:
- Ya kamata takalma su zama marasa nauyi da sassauƙa don tallafawa motsin ƙafar dabi'a tare da tsayayye tushe na tallafi.
- Ya kamata a yi takalmi da fata ko raga don ƙyale ƙafafun jaririn su shaƙa cikin kwanciyar hankali.
- Dole ne takalma su kasance da tafin roba don jan hankali don hana zamewa ko zamewa.
- Takalma masu kauri da matsa lamba na iya haifar da nakasu, rauni, da asarar motsi.
- Sanya zaɓin takalmanku don yara akan ƙirar ƙafar ƙafa.
- Ya kamata takalma su kasance suna da shanyewar girgiza mai kyau tare da dogayen ƙafar ƙafa yayin da yara ke shiga cikin ayyuka masu tasiri.
Wadanne nau'ikan takalma ne mafi kyau ga jarirai?
Babu wani "mafi kyau" nau'in takalmin jariri. Duk ya dogara da abin da jariri ke bukata da abin da kuke nema. Wasu shahararrun salon takalman jarirai sun haɗa da:
- Jariri saƙa birin:Booties nau'in silifas ne da ke rufe ƙafar jariri gaba ɗaya. Sun dace don kiyaye ƙafafun jariri dumi da kariya..
- Jariri takalmi jariri: Sandals takalma ne tare da bude baya kuma cikakke don yanayin rani. Suna ƙyale ƙafafun jaririn su yi numfashi kuma suna da kyau don sakawa lokacin zafi a waje.
- Jaririn karfe PU mirin Janes: Mary Janes salon takalma ne wanda ke da madauri a saman kafa. Yawancin lokaci ana yi musu ado da bakuna ko wasu kayan ado.
- Jaririn zane smasu gadi: Sneakers wani nau'i ne na takalma wanda za'a iya sawa duka biyun tufafi da lokuta na yau da kullum. Sun dace da jarirai masu aiki waɗanda ke buƙatar adadin tallafi mai kyau.
- Jarirai takalma m kasa: Tafiya mai laushi suna da kyau ga jarirai saboda suna samar da dacewa da sassauci. Irin wannan takalma yana ba da damar jaririn ya ji ƙasa a ƙarƙashin ƙafafunsu, wanda ke taimakawa tare da daidaituwa da daidaituwa.
Yadda za a auna girman takalmin jariri na?
Lokacin auna girman takalmin jaririnku, zaku so kuyi amfani da ma'aunin tef mai laushi. Kunna ma'aunin tef ɗin kusa da mafi faɗin ɓangaren ƙafar su (yawanci kawai a bayan yatsun ƙafa) kuma tabbatar da cewa bai da ƙarfi sosai ko kuma ya yi sako-sako. Rubuta ma'aunin kuma kwatanta shi da jadawalin da ke ƙasa don nemo girman takalmin ɗanku.
- Idan ma'aunin jaririnku yana tsakanin girma biyu, muna ba da shawarar tafiya tare da girman girma.
- Ya kamata takalman su kasance masu ɗanɗano lokacin da kuka fara saka su, amma za su shimfiɗa yayin da yaronku ya sa su.
- Aƙalla sau ɗaya a wata, duba ingancin takalmin ɗan jaririnku; saman babban yatsan yatsan ya kamata ya zama kusan faɗin yatsa nesa da gefen takalmin. Ka tuna cewa ba tare da takalma ba kwata-kwata ya fi dacewa da samun takalma da ke da matsewa.
Tabbatar cewa sun dace daidai tare da gwaji mai sauƙi: saka takalma biyu kuma ku sa yaron ya tashi. Ya kamata takalma su kasance m isa su zauna ba tare da fitowa ba, duk da haka ba matsi ba; idan sun yi sako-sako da yawa, takalman za su fita yayin da ƙananan ku ke tafiya.
Kammalawa
Yana da irin wannan lokacin mai ban sha'awa don kallon jariranmu suna girma kuma sun kai ga ci gabansu. Siyan takalmin farko na ɗan ƙaramin ku babban lokaci ne, kuma muna son tabbatar da cewa kuna da duk bayanan da kuke buƙata don zaɓar takalma masu kyau.
Lokacin aikawa: Satumba-06-2023